Giao cấu với trẻ chưa đủ 16 tuổi

Ngày hỏi:17/08/2014

Em năm nay chưa đủ 18 và bạn gái e chưa đủ 16 tuổi nhưng bọn em đã quan hệ tình dục 2 lần và lần thứ hai khi bọn em quan hệ xong thì người yêu em lại bị một người khác bắt đi và hiếp dâm. Sau khi e cùng bạn bè em tìm thấy được người yêu em thì em mới biết là bạn gái em bị hiếp và e đã đưa người yêu em tới cơ quan công an trình báo vậy cho em hỏi là e bị mắt tội gì và hình phạt là như nào ạ?

    • Tuy nhiên nếu quá trình khám nghiệm pháp y phát hiện trong âm đạo của cô gái đó có tinh trùng của em đồng thời gia đình cô gái đó quyết tâm tố cáo và yêu cầu xử lý em theo quy định của pháp luật thì em cũng có những rắc rối nhất định.

      Và có dấu hiệu phạm tội Hiếp dâm trẻ em theo quy định tại điều Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em

      1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

      a) Có tính chất loạn luân;

      b) Làm nạn nhân có thai;

      c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

      d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

      đ) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

      a) Có tổ chức;

      b) Nhiều người hiếp một người;

      c) Phạm tội nhiều lần;

      d) Đối với nhiều người;

      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

      e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

      g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

      4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

      5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

      Vì em chưa đủ 18 tuổi nên nếu sự việc bị điều tra xét xử em cũng sẽ được hưởng các chính sách của pháp luật Hình sự đối với người chưa thành niên phạm tội.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn