Giao cấu với trẻ em chưa đủ 18 tuổi?

Ngày hỏi:20/11/2012

Anh cho em hỏi nếu  giao cấu với bạn gái mà đủ 16 tuổi thì có bị phạm luật không? Nếu có thì bị chịu mức độ hình phạt như thế nào?

    Nội dung này được Luật sư Phan Khắc Duy tư vấn như sau:

    • Căn cứ điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999, được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:

      Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

      1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều người;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

      b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội

      Theo đó, nếu bạn chưa thành niên, hay đã thành niên mà bạn giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên thì không vi phạm pháp luật hình sự.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn