Giao xe cho người chưa đủ tuổi tông chết người bị tội gì?

Ngày hỏi:26/10/2019

Xin hỏi luật sư. Cha em qua đường bị thằng bé tông chết vì nó mới 15 tuổi mấy tháng nên khởi tố người mẹ giao xe. Vậy xin hỏi xử phạt người mẹ là người Giao xe như thế nào. Và người con chưa đủ tuổi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 264 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ như sau:

      1. Người nào giao cho người mà biết rõ người đó không có giấy phép lái xe hoặc đang trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy, chất kích thích mạnh khác hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      ...

      4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Như vậy, trường hợp này người mẹ có thể bị truy tố về Tội giao cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ theo Khoản 1, mức phạt đến 3 năm tù.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn