Giấy triệu tập bị can có được gửi cho nhà trường không?

Ngày hỏi:01/09/2020

Tôi là bố của cháu Hưng. Nay nó đang học đại học ở Quy Nhơn, hôm qua bên công an có gửi giấy triệu tập tới trường của con tôi trong khi chưa báo trước cho tôi hay cho cô chủ nhiệm, tôi sợ làm như vậy ảnh hưởng tới thông tin nhà trường và cá nhân nó? Tôi muốn biết theo quy định pháp luật họ có quyền thực hiện hành vi đó hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 182 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định:

      - Khi triệu tập bị can, Điều tra viên phải gửi giấy triệu tập. Giấy triệu tập bị can ghi rõ họ tên, chỗ ở của bị can; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm có mặt, thời gian làm việc, gặp ai và trách nhiệm về việc vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan.

      - Giấy triệu tập bị can được gửi cho chính quyền xã, phường, thị trấn nơi bị can cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi bị can làm việc, học tập. Cơ quan, tổ chức nhận được giấy triệu tập có trách nhiệm chuyển ngay giấy triệu tập cho bị can.

      Như vậy, theo quy định trên, cơ quan công an gửi giấy tới trường khi con bạn đang theo học ở đó là chính xác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn