Giết con trong vòng mấy ngày tuổi thì mới xem xét Tội giết con mới đẻ?

Ngày hỏi:28/05/2021

Giết con trong vòng mấy ngày tuổi thì mới có thể xem xét về Tội giết con mới đẻ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giết con trong vòng mấy ngày tuổi thì mới xem xét Tội giết con mới đẻ?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 124 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội giết con mới đẻ như sau:

      Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Như vậy, chỉ trường hợp giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi thì người mẹ mới có thể xem xét về Tội giết con mới đẻ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn