Hành nghề mê tín, dị đoan làm chết người sẽ đối diện với mức án nào?

Ngày hỏi:21/09/2021

Dạ, thưa luật sư tôi muốn hỏi người thực hiện hành vi bói toán cho người khác, sau đó bằng cách nào đó thì người đi bói toán này tự tử, có cơ sở là do tin vào những lời của thầy bói. Trường hợp này, người đó có phải đi tù không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành nghề mê tín, dị đoan làm chết người sẽ đối diện với mức án nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 320 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội hành nghề mê tín, dị đoan như sau:

      Người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm: "Làm chết người".

      Như vậy, đối với hành vi như bạn đề cập bói toán là sự mê tín, dị đoan và có cơ sở vì lý do này mà dẫn đến cái chết cho người coi bói thì người này có thể phải đối diện mức án phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề mê tín dị đoan
    Lợi dụng mê tín
    Mê tín dị đoan
    Tội hành nghề mê tín dị đoan
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn