Hành vi mua bán pháo sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:02/01/2020

Đối với trường hợp mua bán pháo để sử dụng trong dịp tết từ bao nhiêu thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong sớm nhận phản hồi. 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi mua bán pháo sẽ bị xử phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm d Khoản 4 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: .

      ......

      Sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo và đồ chơi nguy hiểm;

      .....

      => Như vậy, theo quy định trên thì hành vi mua bán trái phép pháo, thuốc pháo sẽ bị xử phạt hành chính ở mức 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Bên cạnh đó, Khoản 40 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định:

      - Người nào thực hiện hành vi sản xuất, buôn bán pháo nổ từ 06 kilôgam đến dưới 40 kilôgam bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm;

      - Phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 05 năm đến 10 năm đối với hành vi sản xuất, buôn bán pháo nổ từ 40 kilôgam đến dưới 120 kilôgam;

      - Phạt tù từ 08 năm đến 15 năm đối với hành vi sản xuất, buôn bán pháo nổ 120 kilôgam trở lên.

      Như vậy, hành vi buôn bán từ 6 kg pháo nổ trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh buôn bán hàng cấm theo Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn