Hiếp dâm được gia đình bị hại rút đơn bãi nại có phải đi tù nữa không?

Ngày hỏi:12/04/2019

Tôi có em gái đã 19 tuổi, em trai tôi chậm chạm. Bị người trong thôn hiếp dâm dẫn đến có bầu. Chúng tôi đã làm đơn lên cơ quan công an. Gia đình bên kia có hứa đền bù thỏa đáng và có trách nhiệm với đứa bé. Vậy Ban biên tập cho hỏi. Nếu gia đình tôi làm đơn bãi nại, không tố cáo hành vi của cậu ta nữa. Thì cậu ta có bị đi tù không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiếp dâm được gia đình bị hại rút đơn bãi nại có phải đi tù nữa không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự 2015, có quy định về các tội mà bị hại có quyền rút đơn khởi tố, bao gồm:

      - Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác.

      -Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh.

      -Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội.

      -Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

      - Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính

      - Và các Tội hiếp dâm. Tội cưỡng dâm. Tội làm nhục người khác. Tội vu khống. Tội xâm phạm quyền Sở hữu công nghiệp.

      Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

      Như vậy, theo quy định trên thì tội hiếp dâm là một trong những tội khởi tố theo yêu cầu của bị hại, nếu bị hạị rút đơn bãi nại thì vụ án sẽ được đình chỉ. Việc rút đơn bãi nại phải hoàn toàn tự nguyện, không có sự ép buộc hay cưỡng bức nào.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn