Hình phạt khi đi ngược chiều gây tai nạn chết người?

Ngày hỏi:01/12/2018

Gia đình em được đứa con trai duy nhất, do có tí men trong người rồi xách xe máy chạy vô tình tông một bé học sinh đang băng qua đường, tốc độ nhanh hay chậm thì em không rõ nhưng người bị tai nạn đã chết. Hiện vụ việc đang được điều tra xác minh và con em đang bị tạm giam, công an cũng đã kêu hai bên gia đình lên làm việc. Nếu gia đình chấp nhận bồi thường chi phí thì con em có bị đi tù không thưa luật sư, em cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều 260 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    ...

    Như vậy, con của bạn do uống rượu say nên đã gây tai nạn giao thông và làm chết 1 người, do đó con bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. Theo đó, hình phạt mà con bạn có thể bị áp dụng là bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Nếu có tình tiết giảm nhẹ khác thì Tòa án sẽ căn cứ để tuyên giảm nhẹ cho con bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn