Hình phạt tội lạm dụng chức vụ trong thi hành công vụ

Ngày hỏi:10/09/2019

Cho hỏi khi Thủ trưởng cơ quan nhà nước lạm dụng Ngân sách nhà nước trong việc chi trả cho đơn vị thi công công trình cho cơ quan sẽ chịu hình phạt nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo như thông tin bạn cung cấp thì Thủ trưởng cơ quan đó có hành vi lạm dụng quyền hạn chức vụ của mình trong thi hành trả cho đơn vị thi công công trình.

      Cho nên, hành vi của Thủ trưởng cơ quan đó thuộc cấu thành tội lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ theo quy định tại Điều 356 Bộ luật hình sự 2015 và Điểm s Khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định hình phạt như sau:

      - Người nào vì vụ lợi hoặc động cơ cá nhân khác mà lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái công vụ gây thiệt hại về tài sản từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại khác đến lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

      + Có tổ chức;

      + Phạm tội 02 lần trở lên;

      + Gây thiệt hại về tài sản từ 200.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

      - Phạm tội gây thiệt hại về tài sản 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm.

      - Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm, có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

      Trên đây là khung hình phạt đối với hành vi của Thủ trưởng cơ quan lạm dụng Ngân sách nhà nước trong việc chi trả cho đơn vị thi công công trình cho cơ quan.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn