Hướng dẫn viên du lịch dẫn khách đi mua dâm có bị xử lý trách nhiệm hình sự?

Ngày hỏi:12/11/2019

Cho em hỏi trong trường hợp hướng dẫn viên dẫn khách đến 1 tiệm massage trá hình nhưng thực chất là môi giới mại dâm thì hành vi này có vi phạm pháp luật du lịch không ạ? Xin tư vấn giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hướng dẫn viên du lịch dẫn khách đi mua dâm có bị xử lý trách nhiệm hình sự?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 328 Bộ luật hình sự 2015 thì:

      Điều 328. Tội môi giới mại dâm

      1. Người nào làm trung gian dụ dỗ, dẫn dắt để người khác thực hiện việc mua dâm, bán dâm, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;

      b) Có tổ chức;

      c) Có tính chất chuyên nghiệp;

      d) Phạm tội 02 lần trở lên;

      đ) Đối với 02 người trở lên;

      e) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

      g) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

      b) Thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên.

      4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Như vậy, đối với hành vi dẫn dắt khách thực hiện hành vi mua bán dâm của hướng dẫn viên du lịch đã cấu thành tội môi giới mại dâm. Trường hợp này sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 328 như phân tích ở trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn