Khi nào người phạm tội bị phạt tiền

Ngày hỏi:14/03/2016

Khi nào hình phạt tiền được áp dụng là hình phạt chính đối với người phạm tội?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Ngô Gia tư vấn như sau:

    • Điều 35 Bộ luật hình sự 2015 quy định về hình phạt tiền, cụ thể:

      Phạt tiền được áp dụng là hình phạt chính đối với các trường hợp sau đây:
      a) Người phạm tội ít nghiêm trọng, phạm tội nghiêm trọng do Bộ luật này quy định;
      b) Người phạm tội rất nghiêm trọng xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, môi trường, trật tự công cộng, an toàn công cộng và một số tội phạm khác do Bộ luật này quy định.
      Hình phạt tiền được áp dụng là hình phạt bổ sung đối với người phạm tội về tham nhũng, ma túy hoặc những tội phạm khác do Bộ luật này quy định.
      Mức tiền phạt được quyết định căn cứ vào tính chất và mức độ nguy hiểm của tội phạm, đồng thời có xét đến tình hình tài sản của người phạm tội, sự biến động của giá cả, nhưng không được thấp hơn 1.000.000 đồng.
      Hình phạt tiền đối với pháp nhân thương mại phạm tội được quy định tại Điều 77 của Bộ luật này.

      Như vậy, hình phạt tiền có thể được áp dụng là hình phạt chính đối với các trường hợp phạm tội được quy định tại khoản 1 Điều 35 BLHS.


    Nguồn:

    VP Luật sư Ngô Gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn