Khi nào thì người hành nghề mê tín, dị đoan bị xử lý hình sự?

Ngày hỏi:22/03/2019

Gần đây thì việc hành nghề mê tín, dị đoan đang nở rộ và dường như việc xử lý hành chính không thể dập tắt được các hành vi này. Vì vậy, tôi muốn hỏi Ban biên tập một câu như sau: Khi nào thì người hành nghề mê tín, dị đoan bị xử lý hình sự? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 320 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về tội hành nghề mê tín, dị đoan như sau:

      "1. Người nào dùng bói toán, đồng bóng hoặc các hình thức mê tín, dị đoan khác đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội."

      => Như vậy, theo quy định này thì người hành nghề mê tín, dị đoan sẽ bị xử lý hình sự nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà vẫn còn thực hiện;

      + Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      + Làm chết người;

      + Thu lợi bất chính 200.000.000 đồng trở lên;

      + Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

      Trên đây là nội dung giải đáp về trường hợp người hành nghề mê tín, dị đoan bị xử lý hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn