Không có bằng lái xe gây tai nạn chết người bị phạt bao nhiêu năm tù?

Ngày hỏi:31/10/2019

Chú tôi năm nay hơn 40 tuổi, do sinh sống ở quê nên học ít và không am hiểu pháp luật. Tuần trước chú tôi có lái xe trên tỉnh lộ và có gây tai nạn chết người. Do chú tôi chưa có bằng lái xe nên gia đình rất lo lắng liệu như vậy có bị phạt nặng không? Xin tư vấn giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không có bằng lái xe gây tai nạn chết người bị phạt bao nhiêu năm tù?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:

      "2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      a) Đăng ký xe;

      b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới."

      Theo quy định của Luật giao thông đường bộ thì việc người điều khiển phương tiện gia thông không có giấy phép lái xe là đã trái với quy định của pháp luật.

      Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 thì:

      "Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ
      ...
      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;

      b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;

      c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

      d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

      đ) Làm chết 02 người;

      e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

      g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng."

      Như vậy, chú bạn tham gia giao thông mà không có giấy phép lái xe mà gây tai nạn chết người thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Đối với trường hợp này chú bạn sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn