Không cứu người đuối nước có phạm tội không?

Ngày hỏi:03/09/2019

Hôm trước tôi đang làm rẫy thì nghe có tiếng kêu cứu, tôi chạy đến hồ thì có một bạn nhỏ đang bị đuối nước, mà tôi lại không biết bơi, mà ở cũng rất xa nên cũng không có cách nào cứu. Sau đó tôi chạy kêu người giúp nhưng khi đến thì bạn nhỏ đã chìm và chết. vậy cho hỏi trong trường hợp này tôi có phạm tội không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 132 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

      Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên có thể thấy tội không cứu người đang trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng chỉ đặt ra khi bạn có đủ điều kiện mà không cứu. Trường hợp này bạn không biết bơi và cũng đã tìm mọi cách để cứu người bị đuối nước nên hành vi của bạn không được xem là tội phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Không cứu giúp người bị nạn
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn