Kiểm sát viên có quyền tham gia hỏi cung bị can không?

Ngày hỏi:10/08/2021

Theo quy định pháp luật về tố tụng hình sự thì kiểm sát viên có quyền tham gia hỏi cung bị can hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về chức năng của Viện kiểm sát thực hành quyền công tố và kiểm sát hoạt động tư pháp và vấn đề hỏi cung bị can cũng không ngoại lệ.

      Căn cứ Khoản 1 Điều 183 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

      Việc hỏi cung bị can do Điều tra viên tiến hành ngay sau khi có quyết định khởi tố bị can. Có thể hỏi cung bị can tại nơi tiến hành điều tra hoặc tại nơi ở của người đó. Trước khi hỏi cung bị can, Điều tra viên phải thông báo cho Kiểm sát viên và người bào chữa thời gian, địa điểm hỏi cung. Khi xét thấy cần thiết, Kiểm sát viên tham gia việc hỏi cung bị can.

      Như vậy, theo quy định trên thì khi xét thấy cần thiết, Kiểm sát viên có quyền tham gia việc hỏi cung bị can.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Biên bản hỏi cung
    Dùng vũ lực hỏi cung
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn