Lái xe đầu kéo gây tai nạn làm đứt cáp quang, gãy cột điện thì có bị truy tố hình sự không?

Ngày hỏi:08/10/2021

Lái xe đầu kéo quá tốc độ gây tai nạn làm đứt cáp quang, gãy cột điện, không gây thiệt hại về người thì có bị truy tố hình sự hay không? Nhờ hỗ trợ giúp

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lái xe đầu kéo gây tai nạn làm đứt cáp quang, gãy cột điện thì có bị truy tố hình sự không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

      1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

      a) Làm chết người;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

      d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

      ...

      Theo đó trường hợp bạn đề cập nếu tổng thiệt hại về tài sản mà người lái xe đầu kéo này gây ra từ 100.000.000 đồng trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội này, trường hợp nếu thiệt hại tài sản dưới 100 triệu thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Gây tai nạn giao thông
    Truy tố hình sự
    Truy tố trách nhiệm hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn