Làm báo cáo tài chính sai, có phạm tội?

Ngày hỏi:20/02/2014
Tôi đang làm kế toán cho một công ty may. Do sơ suất tôi đã nhập sai sổ sách và đã trình bản báo cáo đó lên cấp trên. Như vậy tôi có phạm tội về việc báo cáo sai, gây ảnh hưởng đến công ty hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Bộ luật Hình sự có quy định về tội Báo cáo sai trong quản lý kinh tế, tuy nhiên, theo Điều 167 về tội danh này thì chỉ những người nào vì vụ lợi hoặc vì động cơ cá nhân mà báo cáo với cơ quan có thẩm quyền những số liệu, tài liệu không đúng sự thật gây hậu quả nghiêm trọng cho việc xây dựng hay thực hiện kế hoạch kinh tế xã hội của Nhà nước thì mới là chủ thể của tội danh này. Còn trong trường hợp của chị, chỉ vì nhầm lẫn và chỉ báo cáo với cấp trên trong doanh nghiệp (không phải báo cáo lên cơ quan có thẩm quyền) nên chị không phạm vào tội này mà chỉ chịu kỉ luật do doanh nghiệp của chị quy định mà thôi.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn