Làm người 15 tuổi có thai bị phạt tù chung thân?

Ngày hỏi:27/07/2021

Cho hỏi trường hợp, giao cấu với người 15 tuổi làm họ có thai thì có bị phạt tù chung thân không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Làm người 15 tuổi có thai bị phạt tù chung thân?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, theo đó:

      1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

      a) Phạm tội 02 lần trở lên;

      b) Đối với 02 người trở lên;

      c) Có tính chất loạn luân;

      d) Làm nạn nhân có thai;

      ...

      Như vậy, đối với trường hợp phạm tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi mà làm nạn nhân có thai mức án phạt tù cao nhất là 10 năm tù. Cho nên trường hợp giao cấu với người 15 tuổi làm họ có thai thì chỉ bị phạt tù từ 3 đến 10 năm, chứ không bị phạt tù chung thân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn