Làm rách màn trinh bị tội gì?

Ngày hỏi:13/08/2012

Kính mong luật sư trả lời thắc mắc : Em tên là Nguyễn Thị Thu Thảo. Sinh năm 1990, quê ở Hà Tĩnh Em trai em sinh năm 1995 . Hiện còn đi học . Do còn nhỏ tuổi nên trong một lần tò mò, được sự đồng ý của bạn gái đã sờ vào " vùng kín " . Và có lỡ dùng tay chọc vào làm rách mất màng trinh của cô ấy. Xin luật sư cho em biết đó có phải là hành vi quan hệ tình dục với trẻ em từ đủ 16 đến 18 tuổi không ạ? Nếu không xin luật sư cho em biết em của em có phạm tội gì không và nếu gia đình bạn gái kia có khởi kiện thì em của em sẽ bị gì ạ Em xin cảm ơn luật sư rất nhiều !

    • Hành vi đó theo luật hình sự không phải là "giao cấu" (quan hệ tình dục) mà được xác định là hành vi "dâm ô". BLHS cũng không đưa ra khái niệm cụ thể "trẻ em là gì" nhưng ở các điều luật cụ thể có nêu trẻ em là những người dưới 16 tuổi.

      Trong vụ việc trên, nếu nạn nhân dưới 16 tuổi thì em bạn có thể bị xử lý về hành vi dâm ô với trẻ em theo quy định tại Điều 116 BLHS. Nếu nạn nhân từ đủ 16 tuổi thì em bạn không phạm tội. Bạn tham khảo quy định pháp luật sau đây của BLHS:

      "Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em

      1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt
      tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm
      đến bảy năm:

      a) Phạm tội nhiều lần;

      b) Đối với nhiều trẻ em;

      c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa
      bệnh;

      d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

      đ) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị
      phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

      4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc
      làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.".


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn