Làm vỡ kính nhà hàng xóm có bị khởi tố?

Ngày hỏi:04/03/2019

Em do một lần say rượu gần đây em có lỡ tay ném vỡ cửa kính nhà hàng xóm, nhà người ta có viết đơn lên huyện triệu tập em lên, khi em xin giải quyết gia đình và em đã đền tiền 40 triệu cho cái cửa kính, em cứ nghĩ vậy là xong. Nhưng sau một tháng công an gọi cho em bảo em muốn không có án thì thêm 30 triệu em không biết thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định:

      1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

      ...

      Như vậy, hành vi của bạn đã thỏa mãn căn cứ để khởi tố về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Ở đây, 40 triệu chỉ là tiền bồi thường, khắc phục thiệt hại. Còn việc này chỉ là căn cứ để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn