Lấy cắp 100 triệu sẽ bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:27/12/2012

Xin kính chào Luật sư: Thưa luật sư tôi có 1 người bạn đủ 18 tuổi, vì nghe lời xấu của bạn đã lấy cắp 100 triêu vnđ tiền công đức của chùa, bạn tôi đã nhiều lần bị phạt ở xã vì lấy trôm đồ khi chưa đủ 18 tuổi....Vậy xin kính hỏi luật sư làm thế nào để giảm nhẹ hình phạt tới mức nhẹ nhất cho ban của tôi...Liệu có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không, nếu có đơn xin bãi nại không truy cứu của chùa. Xin luật sư giúp tôi nhanh nhất có thể...Tôi xin trân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Nguyên tư vấn như sau:

    • Căn cứ nội dung bạn trình bày thì với số tiền trộm cắp 100 triệu đồng của người đó thì đã đủ cấu thành tội trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 138 BLHS:

      Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tái phạm nguy hiểm;

      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      đ) Hành hung để tẩu thoát;

      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn