Lấy tiền khách hàng để sử dụng

Ngày hỏi:01/12/2014

Anh họ tôi là Trưởng bộ phận kinh doanh của 1 công ty. Trong thời gian làm việc tại đây, anh tôi có thu tiền của khách hàng với số tiền 240 triệu nhưng vì điều kiện hoàn cảnh gia đình (mẹ bị bệnh tim nặng, em trai bị tai nạn giao thông, vợ mới sinh con đầu lòng..) nên anh đã dùng số tiền trên để trang trải cho gia đình, do đó anh chưa nộp tiền của các khách hàng cho công ty. Nay công ty làm đơn tố cáo hành vi của anh tôi lên Công An Quận nơi cty đóng trụ sở kinh doanh. Vậy cho hỏi: anh tôi bị kết tội gì và mức phạt sẽ như thế nào? Nhờ luật sư tư vấn giúp để tôi hiểu rõ hơn. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Hành vi của anh bạn có dấu hiệu cấu thành tội sử dụng trái phép tài sản theo quy định tại khoản 2 Điều 142 BLHS. Mức hình phạt của hành vi này từ 2 đến 5 năm.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn