Lợi dụng hoạt động xem bói, xin xăm, xóc thẻ.. để trục lợi có vi phạm pháp luật không?

Ngày hỏi:04/11/2015

Gần đây tại một số đền, chùa có việc xem bói, xin xăm, xóc thẻ của một số người. Mỗi người đến nhờ xem bói, xin xăm, xóc thẻ.. tuy không bắt buộc nhưng đều được gợi ý đặt lễ ít nhất 50.000đ/lần. Việc làm này có bị coi là vi phạm pháp luật không? Nếu vi phạm pháp luật thì bị xử lý thế nào?

    • Tại điểm a, khoản 2, Điều 15 của Nghị định số 158/2013/NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo, quy định

      “2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức tương tự khác để trục lợi;

      ……

      4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này”.

      Tuy nhiên tại khoản 2, Điều 10 của Nghị quyết số 08/2014/NQ-HĐND ngày 11 tháng 07 năm 2014 của Hội đồng nhân dân Thành phố Hà Nội khóa XIV, kỳ họp thứ 10 thông qua (Theo quy định tại khoản 2, Điều 20 Luật Thủ đô), quy định

      “2. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức tương tự khác để trục lợi (theo hành vi quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 15)”

      Đối chiếu với các quy định nêu trên thì hành vi lợi dụng hoạt động xem bói, xin xăm, xóc thẻ.. như bạn hỏi đã vi phạm pháp luật. Hành vi này nếu diễn ra trên địa bàn thuộc các quận nội thành Hà Nội thì bị phạt tiền đến 10.000.000 đồng, còn nếu diễn ra trên địa bàn các huyện, thị xã ngoại thành Hà Nội và tại các tỉnh, thành khác sẽ bị phạt đến 5.000.000 đồng. Đồng thời còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi này.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn