Lừa đảo chạy án bị phạt bao nhiêu năm?

Ngày hỏi:04/04/2019

Gia đình tôi có người thân phạm tội chống người thi hành công vụ, hiện đang bị tạm giam chờ xử lý. Được biết tình hình như vậy, người hàng xóm đã lừa gia đình tôi nhận 20 triệu đồng để xin giảm án và nói có quen biết với người làm trong ngành nhưng sự thật không phải là vậy họ chỉ lấy tiền thôi. Cho hỏi, người này có phạm tội không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Lừa đảo chạy án bị phạt bao nhiêu năm?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản:

      1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

      d) Tái phạm nguy hiểm;

      đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

      e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

      ...

      Như vậy, theo quy định này thì người thực hiện hành vi phải dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản của người khác mới cấu thành tội này, ở đây người hàng xóm đã có thủ đoạn gian dối trong việc nhận mình có quen biết với người trong ngành để chiếm đoạt 20 triệu của gia đình bạn. Theo đó, hành vi này có thể bị xử phạt theo Khoản 1, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn