Lừa đảo chiếm đoạt số tiền 1 tỷ đồng sẽ phải chịu án tù chung thân?

Ngày hỏi:10/08/2021

Cho hỏi trường hợp lừa đảo chiếm đoạt số tiền 1 tỷ đồng thì phải chịu án phạt tù chung thân có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

      1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      ...

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

      a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

      ...

      Như vậy, đối với trường hợp phạm tội mà chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên thì có khả năng bị phạt tù chung thân. Cho nên trường hợp lừa đảo chiếm đoạt số tiền 1 tỷ đồng thì cũng có thể bị phạt tù chung thân như quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn