Lừa đảo hay cướp giật?

Ngày hỏi:31/03/2013

Thưa / sự việc là như thế này : em và Trung là người quen cùng xóm, quê ở Phú Yên .em đang là sv cđ Tài chính Hải Quan,q.9 tphcm , còn Trung đang làm công nhân ở Đồng Nai.  Hôm nay bất ngờ Trung đến phòng trọ em chơi, và nó hỏi mượn  cái điện thoại (tri. giá 4 triêu.) của em để đi đón 1 thằng bạn khác , vì hắn không có điện thoại . nhưng em không đồng ý ( nghi ngờ bởi nó từng có tiền án). Tồi nó bảo em đi cùng luôn cho chắc , trong lúc em đang thay đồ thì nó ra ngoài rồ ga chạy luôn,, thế là ........?  Em xin hỏi việc này có nên tố cáo  không? Ở đâu? Em xin cảm ơn a.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Nguyên tư vấn như sau:

    • Hành vi của Trung có dấu hiệu của tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139 BLHS. Bạn nên trình báo với cơ quan công an phường nơi xẩy ra hành vi lừa đảo để kịp thời xác minh ban đầu, chuyển cơ quan điều tra có thẩm quyền.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn