Lừa đảo tài sản có giá trị bao nhiêu phải đi tù?

Ngày hỏi:15/03/2019

Hiện nay có rất nhiều vụ lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi lừa đảo tài sản có giá trị bao nhiêu phải đi tù? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. 

Minh Tiến - tien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy đinh tại Khoản 1 Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015 thì:

      1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

      ==> Như vậy, theo như quy định trên đây thì khi lừa đảo chiếm đoạt tài sản có giá trị từ 2.000.000 đồng trở lên thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Nếu như giá trị tài sản lừa đảo dưới 2.000.000 đồng mà thuộc các trường hợp trên thì cũng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn