Mang 50 triệu đi đánh bài có thể ở tù ít nhất 3 năm?

Ngày hỏi:10/06/2021

Bữa vợ em có mang 50 triệu đi đánh bài với mấy bà hàng xóm thì bị công an ập vô bắt. Vậy cho em với số tiền đó thì vợ em có thể bị ở tù bao lâu ạ? Em nghe nói đánh bài trên 5 triệu là bị ở tù rồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mang 50 triệu đi đánh bài có thể ở tù ít nhất 3 năm?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm b Khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội đánh bạc như sau:

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      - Có tính chất chuyên nghiệp;

      - Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      ...

      Như vậy, trường hợp vợ anh mang theo 50 triệu đồng để đánh bài thì có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn