Mới sinh con có được hoãn hình phạt tù không?

Ngày hỏi:13/04/2021

Em bị bắt về tội đánh bạc mà em mang thai 3 tháng nữa sinh. Tòa tuyên em 2 năm tù và em được hoãn vì sắp sinh. Vậy khi em sinh con xong là phải chấp hành án hay sao? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mới sinh con có được hoãn hình phạt tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 67 Bộ luật hình sự 2015 quy định người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây:

      - Bị bệnh nặng thì được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục;

      - Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi;

      - Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến 01 năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

      - Bị kết án về tội phạm ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến 01 năm.

      Như vậy, chị đang mang thai thì sẽ được hoãn chấp hành hình phạt tù từ lúc đang mang thai đến khi con chị đủ 36 tháng tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn