Mua axit cho bạn đánh ghen có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Ngày hỏi:08/05/2019

Tôi là nữ, vì cả nể đứa bạn mà khi được nhờ mua dùm axit, tôi đã mua cho nó dù biết là nó đi đánh ghen, kết quả là cô gái kia bị tạt axit và biến dạng 20% khuôn mặt, tôi muốn hỏi hành vi của tôi sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi bổ sung Bộ luật hình sự 2017 quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác cụ thể như sau:

      ...

      Người nào chuẩn bị vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm, a-xít nguy hiểm, hóa chất nguy hiểm hoặc thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm nhằm gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      Như vậy trong trường hợp này hành vi của bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà chị thắc mắc xin được thông tin đến chị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn