Mua bán 03 kg pháo nổ có bị phạt tù?

Ngày hỏi:24/12/2018

Dì tôi đang mở tiệm tạp hóa bán sản phẩm, hôm trước dì tôi có nhập 03 kg pháo nổ về để bán trong dịp tết. Hôm qua công an vào kiểm tra và phát hiện có pháo với số lượng 03 kg trong tạp hóa của dì tôi. Anh chị cho tôi hỏi mua bán 03 kg pháo có bị phạt tù không ạ? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo điểm b và điểm d, tiểu mục 1 mục III Thông tư liên tịch 06/2008/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC, người nào mua bán hoặc tàng trữ, vận chuyển trái phép pháo nổ nhằm mục đích kinh buôn bán trong nước bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Buôn bán hàng cấm. Nếu thực hiện việc mua bán trái phép qua biên giới pháo nổ thì còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội buôn lậu. Tuy nhiên, người có hành vi vi phạm sẽ chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu vật phạm pháp (pháo nổ) có số lượng từ 10 kg trở lên hoặc dưới 10 kg nhưng đã bị xử phạt hành chính hoặc gây hậu quả nghiêm trọng.

      - Số lượng pháo nổ từ 10 kg đến dưới 50 kg (được coi là số lượng lớn): Người phạm tội bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 153 (phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 100 triệu đồng hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm) hoặc khoản 1 Điều 155 (phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng hoặc phạt tù từ từ 6 tháng đến 5 năm).

      - Tại Điểm d Khoản 4 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi: "Sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo và đồ chơi nguy hiểm”.

      Như vậy, trong trường hợp mua bán, vận chuyển trái phép pháo với số lượng 03 kg thì chưa tới mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn tiếp tục vi phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Đối với hành vi mua bán, vận chuyển trái phép pháo sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về mức phạt đối với hành vi mua bán pháo nổ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn