Mua bán 150kg quả thuốc phiện khô thì có thể bị phạt tù mấy năm?

Ngày hỏi:04/08/2021

Cho hỏi, trường hợp người mua bán trái phép 150kg quả thuốc phiện khô thì có thể bị phạt tù bao nhiêu năm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 251 Bộ luật Hình sự 2015, Khoản 68 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về Tội mua bán trái phép chất ma túy:

      1. Người nào mua bán trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Có tổ chức;

      l) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 50 kilôgam đến dưới 200 kilôgam;

      ...

      Đối chiếu quy định này thì trường hợp mua bán trái phép 150kg quả thuốc phiện khô thì sẽ bị phạt tù từ 2 đến 7 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn