Mua bán nội tạng trẻ em bị phạt tù?

Ngày hỏi:04/06/2016

Mua bán nội tạng trẻ em bị phạt tù?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015, Điều 154, hành vi mua bán, chiếm đoạt nội tạng hoặc mô của con người sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến chung thân.

      Bị xử phạt tù chung thân, có thể xảy ra đối với một số trường hợp như, phạm tội đối với tùa 06 người trở lên, hoạt động có tính chuyên nghiệp, gây chết người, tái phạm nguy hiểm hoặc gây tổn hại, gây thương tích cho sức khỏe người khác từ 61% trở lên.

      Ngoài hình phạt tù, việc mua bán nội tạng trẻ em, nội tạng hoặc mô con người nói chung còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, hành nghề từ 01 đến 05 năm hoặc cũng có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đến 100 triệu.

      Căn cứ pháp lý: Điều 154, Bộ luật hình sự năm 2015, cụ thể như sau:

      Điều 154. Tội mua bán, chiếm đoạt mô hoặc bộ phận cơ thể người

      1. Người nào mua bán, chiếm đoạt mô hoặc bộ phận cơ thể người khác, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Vì mục đích thương mại;

      c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn, nghề nghiệp;

      d) Đối với từ 02 người đến 05 người;

      đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

      e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác với tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      c) Đối với 06 người trở lên;

      d) Gây chết người;

      đ) Tái phạm nguy hiểm.

      4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn