Mua bán phụ nữ sang biên giới mức án thế nào?

Ngày hỏi:19/05/2014
Mua bán phụ nữ qua biên giới mức án thế nào? Gần đây hành vi mau bán phụ nữ qua biên giới đang diễn ra rất phức tạp không biết nhà nước mình có quy định án phạt đối với tội danh mua bán phụ nữ thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

      Căn cứ Điều 119 luật hình sự năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định tội mua bán phụ nữ :

      1. Người nào mua bán phụ nữ thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến hai mươi năm:

      a) Mua bán phụ nữ vì mục đích mại dâm;

      b) Có tổ chức;

      c) Có tính chất chuyên nghiệp;

      d) Để đưa ra nước ngoài;

      đ) Mua bán nhiều người;

      e) Mua bán nhiều lần.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

      Nguồn: Công ty Luật Cương Lĩnh/Nguoiduatin


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn