Mua bán trái phép hoá đơn có bị đi tù?

Ngày hỏi:16/02/2019

Xin cho hỏi trường hợp cá nhân có hành vi mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không (có phạm tội hay không)? Nếu có thì bị đi tù bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mua bán trái phép hoá đơn có bị đi tù?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 203 Bộ luật hình sự 2015 thì người nào in, phát hành, mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng phôi từ 50 số đến dưới 100 số hoặc hóa đơn, chứng từ đã ghi nội dung từ 10 số đến dưới 30 số hoặc thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Tội in, phát hành, mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước.

      Do đó: Trường hợp cá nhân mà có hành vi mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      (1) Mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước ở dạng phôi từ 50 số đến dưới 100 số; hoặc

      (2) Mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước đã ghi nội dung từ 10 số đến dưới 30 số; hoặc

      (3) Đã Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      Hình phạt:

      Tùy từng trường hợp cụ thể, tính chất, mức độ của hành vi phạm tội mà người phạm tội mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 05 năm.

      Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      TRONG ĐÓ:

      ** Hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước bao gồm:

      - Hóa đơn xuất khẩu dùng trong hoạt động kinh doanh xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ ra nước ngoài, xuất khẩu vào khu phi thuế quan; hóa đơn giá trị gia tăng; hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai thuế giá trị gia tăng; các hóa đơn khác gồm: tem, vé, thẻ, phiếu thu tiền bảo hiểm,... và phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế, chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng;

      - Lệnh thu nộp ngân sách nhà nước, giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, bảng kê nộp thuế, biên lại thu ngân sách nhà nước và chứng từ phục hồi trong quản lý thu ngân sách nhà nước.

      ** Mua bán trái phép hóa đơn, chứng từ thu nộp ngân sách nhà nước gồm các hành vi:

      - Mua, bán hóa đơn chưa ghi nội dung hoặc ghi nội dung không đầy đủ, không chính xác theo quy định;

      - Mua, bán hóa đơn đã ghi nội dung, nhưng không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo;

      - Mua, bán hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hóa đơn đã hết giá trị sử dụng, hóa đơn của cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác để hợp thức hóa hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc cấp cho khách hàng khi bán hàng hóa dịch vụ;

      - Mua, bán, sử dụng hóa đơn có sự chênh lệch về giá trị hàng hóa, dịch vụ giữa các liên của hóa đơn.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn