Mua lại tài sản trộm cắp có phạm tội không?

Ngày hỏi:12/03/2019

Gia đình tôi chuyên thu mua xe máy cũ về tân trang lại để bán. Ngày 1/3 chúng tôi có mua một chiếc xe máy của một người mang đến bán. Ngày 6/3 thì bên công an có đến tiệm tôi làm việc và nói rằng chiếc xe mà tôi mua là chiếc xe đã bị ăn trộm trước đó. Ban biên tập cho tôi hỏi trường hợp này thì tôi có bị chịu tội gì không? Và tiền mà tôi mua chiếc xe đó có được hoàn trả lại không? Xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mua lại tài sản trộm cắp có phạm tội không?
      (ảnh minh họa)
    • 1/ Nếu Anh/Chị hứa sẽ mua và biết rõ đó là tài sản do trộm cắp mà có thì trường hợp này, Anh/Chị có thể bị xem là đồng phạm trong vụ án trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 17 Bộ luật Hình sự 2015:

      1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

      2. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

      3. Người đồng phạm bao gồm người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức.

      Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

      Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

      Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

      Người giúp sức là người tạo điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

      4. Người đồng phạm không phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi vượt quá của người thực hành.

      Theo quy định trên thì Anh/Chị có thể bị cảnh sát điều tra kết luận là đồng phạm trong vụ án trộm cắp tài sản với vai trò người giúp sức. Bởi Anh/Chị đã tạo điều kiện vật chất cho người trộm cắp tài sản thực hiện thành công hành vi vi phạm pháp luật của mình.

      2/ Trường hợp Anh/Chị không hứa sẽ mua nhưng khi thực hiện hành vi mua bán, Anh/Chị biết rõ đó là tài sản do trộm cắp mà có thì Anh/Chị có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có quy định tại Điều 323 Bộ luật Hình sự 2015:

      1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

      d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

      đ) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

      a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

      b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

      a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

      b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      3/ Anh/Chị mua tài sản nhưng không biết tài sản đó là do trộm cắp mà có thì trường hợp này Anh/Chị được xem là người thứ ba ngay tình và không vi phạm quy định của pháp luật.

      Ngoài ra, theo quy định tại Điều 167 Bộ luật Dân sự 2015 thì: "Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu."

      Như vậy, Anh/Chị sẽ phải trả lại tài sản cho củ cũ nếu Anh/Chị chưa bán tài sản đó theo đúng quy định của pháp luật về người thứ 3 ngay tình. Trường hợp cơ quan điều tra bắt giữ được người thực hiện hành vi trộm cắp chiếc xe máy thì Anh/Chị có thể được bồi thường lại số tiền mà Anh/Chị đã bỏ ra để mua chiếc xe máy đó.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn