Mua xe ăn cắp, có phạm tội?

Ngày hỏi:18/03/2014
Anh trai tôi có mua một chiếc xe máy của kẻ ăn cắp nhưng không biết là xe gian. Khi anh tôi sử dụng chiếc xe này lưu thông trên đường thì bị bắt phạt và cảnh sát truy ra là xe ăn cắp. Xin hỏi anh tôi có phạm tội không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 250 Bộ luật hình sự 1999 về tội "chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có” có qui định: người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có thì bị phạt tiền từ 5-50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

      Trường hợp anh của bạn, nếu thật sự không biết chiếc xe mình mua có nguồn gốc bất hợp pháp thì anh của bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn