Mức án cao nhất đối với Thẩm phán cố ý ra bản án trái pháp luật?

Ngày hỏi:14/08/2021

Theo quy định pháp luật hiện hành thì trong vụ án xét xử nếu Thẩm phán cố ý thực hiện việc ra bản án trái pháp luật đối với bị cáo thì mức án cao nhất được áp dụng bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 370 Bộ luật hình sự 2015 quy định Tội ra bản án trái pháp luật như sau:

      1. Thẩm phán, Hội thẩm nào ra bản án mà mình biết rõ là trái pháp luật, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm (Khoản 131 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017)

      a) Phạm tội 02 lần trở lên;

      b) Đối với người dưới 18 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu;

      c) Kết án oan người vô tội về tội phạm nghiêm trọng hoặc tội phạm rất nghiêm trọng;

      d) Bỏ lọt tội phạm nghiêm trọng hoặc tội phạm rất nghiêm trọng; người phạm tội nghiêm trọng hoặc phạm tội rất nghiêm trọng;

      đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của bị cáo, người bị hại, đương sự mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

      e) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

      g) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm (Khoản 131 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017)

      a) Kết án oan người vô tội về tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

      b) Bỏ lọt tội phạm đặc biệt nghiêm trọng hoặc người phạm tội đặc biệt nghiêm trọng;

      c) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của bị cáo, người bị hại, đương sự mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

      d) Dẫn đến bị cáo, người bị hại, đương sự tự sát;

      đ) Gây thiệt hại về tài sản 1.000.000.000 đồng trở lên.”.

      Như vậy, đối với mức hình phạt được áp dụng cao nhất là 15 năm tù trong trường hợp Thẩm phán cố ý thực hiện việc ra bản án trái pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bổ nhiệm thẩm phán
    Tuyển chọn thẩm phán
    Thay đổi thẩm phán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn