Mức án cao nhất đối với Tội vứt bỏ con mới đẻ?

Ngày hỏi:21/08/2021

Theo quy định pháp luật hình sự hiện hành thì đối với Tội vứt bỏ con mới đẻ sẽ phải đối diện với mức án cao nhất bao nhiêu năm tù giam? Ví dụ người mẹ vứt bỏ con mới 5 ngày tuổi tại chùa, nhưng không ai phát hiện và khiến đứa trẻ chết.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức án cao nhất đối với Tội vứt bỏ con mới đẻ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 124 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ như sau:

      Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

      Như vậy, hành vi vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết sẽ đối diện mức án cao nhất là 02 năm tù giam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Án hình sự
    Án phí hình sự
    Bản án hình sự
    Bộ luật hình sự
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn