Mức án đối với người dưới 18 tuổi phạm tội cố ý gây thương tích

Ngày hỏi:22/12/2018

Thưa Luật sư, em họ em đi họp bạn ở quán nhậu, có hai người bạn xô xát nhau nên em của em vào can ngăn thì bị một người đấm trúng ngực, em họ em đã đấm lại và đi về nhà không nhậu nữa. Sau đó, em họ em bị người ta rủ thêm bạn bè vào chạy theo đánh trả thù, hậu quả em họ em nhập viện thương tật 13%. Hiện công an đang vào cuộc mà người đánh em họ em năm nay 17 tuổi thì sẽ bị mấy năm tù?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức án đối với người dưới 18 tuổi phạm tội cố ý gây thương tích
      (ảnh minh họa)
    • Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

      1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

      b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

      c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

      d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

      đ) Có tổ chức;

      e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

      i) Có tính chất côn đồ;

      k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

      Như vậy, trường hợp người kia gây thương tích cho em bạn tỷ lệ 13%, nếu không có các tình tiết định khung khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Khoản 1 Điều luật này và mức án cao nhất là 3 năm tù. Do người này năm nay 17 tuổi thì áp dụng chính sách nhân đạo của pháp luật hình sự đối với người chưa thành niên theo Điều 101 Bộ luật Hình sự 2015, mức án cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định, trường hợp này không quá 27 tháng tù giam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn