Mức án phạt hình sự tội tổ chức đánh bạc?

Theo dõi sự thay đổi của Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
Ngày hỏi:29/04/2014
Mức án phạt hình sự đối với tội tổ chức đánh bạc như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:

      Căn cứ vào Điều 249 Bộ luật hình sự năm 1999 được chỉnh sửa bổ sung năm 2009 quy định về mức xử phạt hình sự đối với tội tổ chức đánh bạc như sau:

      Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

      1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

      A) Có tính chất chuyên nghiệp;

      B) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

      C) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn