Mức độ cá cược ra sao thì bị xử phạt vi phạm hành chính, mức độ nào thì bị xử lý hình sự?

Ngày hỏi:16/06/2016

Mức độ cá cược ra sao thì bị xử phạt vi phạm hành chính, mức độ nào thì bị xử lý hình sự?

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Hoài Bảo tư vấn như sau:

  • Điều 248 Bộ luật Hình sự hiện hành quy định cụ thể người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. Đối với các đối tượng đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp hoặc ăn thua tiền, hiện vật có giá trị 50 triệu đồng trở lên, hoặc tái phạm nguy hiểm thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. Nếu số tiền mà chủ thể tham gia cá độ trong một trận bóng đá dưới 2 triệu đồng thì hành vi này chưa cấu thành tội danh đánh bạc và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt tiền khi vi phạm từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng.


Nguồn:

Theo ViệtBáo
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn