Mức hình phạt cho tội trộm cắp tài sản

Ngày hỏi:27/08/2015

Em tên là Hà Thị Thủy, hiện e đang ở tại quảng Bình Em muốn hỏi luật sư và mong luật sư giúp đỡ ạ Hiện e trai họ của em đang là 18 tuổi, Hôm nọ được bạn bè rủ rê, nên đã đi theo và vi phạm tội trộm cắp tài sản Cụ thể là e họ và 2 bạn nữa có uống rượu rồi rủ nhau làm thịt một con bò đực 02 năm tuổi Hiện bên bò bị hại có làm đơn bãi nại cho các đối tượng, các gia đình củng đã đền bù thiệt hại con bò Em muốn hỏi luật sư giờ với trường hợp như vậy thì em họ em phải chịu mức án nào ạ? Em xin chân thành cảm ơn luật sư !

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Tội trộm cắp tài sản không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại theo quy định tại Điều 105 Bộ luật Tố tụng Hình sự. Do vậy, dù bên bị hại đã có Đơn bãi nại thì Cơ quan chức năng vẫn có thể xử lý trách nhiệm hình sự với hành vi nêu trên (việc khởi tố hay không phụ thuộc vào mức độ nghiêm trọng của hành vi và cơ quan chức năng sẽ xem xét).

      Về khung khoản và mức hình phạt, bạn tham khảo theo quy định dưới đây để có thể nhận định:

      Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ từ hai triệu đồng (năm trăm nghìn đồng) đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp;

      c) Tái phạm nguy hiểm;

      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      đ) Hành hung để tẩu thoát;

      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn