Mức xử phạt nhẹ nhất của tội đua xe trái phép

Ngày hỏi:27/03/2019

Trước cổng trường cấp 3, gần nơi tôi sinh sống, thỉnh thoảng các các nhóm thanh niên tụ tập cổ vũ đua xe, gây rối và làm phiền chúng tôi rất nhiều, khi tiếng xe cứ inh ỏi réo lên, tôi muốn biết như thế đã cấu thành tội đua xe trái phép chưa? Nếu tôi báo công an thì mức xử phạt nhẹ nhất đối với những thanh niên đua xe trái phép đó sẽ là như thế nào? Ban tư vấn hỗ trợ giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • 1. Về xử phạt vi phạm hành chính:

      Theo quy định tại Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì với hành vi tụ tập để cổ vũ, kích động người đua xe thì bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Còn đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép thì bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

      2. Truy cứu trách nhiệm hình sự:

      Tại Điều 266 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 78 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có quy định về tội đua xe trái phép như sau:

      - Người nào đua trái phép xe ô tô, xe máy hoặc các loại xe khác có gắn động cơ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc Điều 265 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      + Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

      + Gây thiệt hại về tài sản từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      ………………………

      - Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      ==> Từ những phân tích trên, thì tùy theo tính chất và mức độ vi phạm mà có mức xử phạt khác nhau, như vi phạm lần đầu không gây thiệt hại về người và tài sản thì người tham gia đua xe bị phạt hành chính đến 8 triệu đồng. Tuy nhiên, khi người trực tiếp tham gia đua xe hiện đã bị xử phạt hành chính vế hành vi này vẫn chưa được xóa án tích hoặc gây thiệt hại về người và tài sản như trên có nhắc đến thì mức xử phạt nhẹ nhất là bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Do đó, để bảo đảm an toàn tính mạng cho cả người đua xe và người tham gia giao thông bạn nên báo cơ quan công an để kịp thời can thiệp, ngăn chặn.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn