Mượn điện thoại rồi cầm cố và bỏ trốn thì có bị đi tù?

Ngày hỏi:23/11/2019

Tôi cho bạn mượn con Ip 8. Máy tôi có giá trị lớn hơn 3 triệu nhưng người đó cầm 3 triệu thì có bị khởi tố đi tù không? Tôi không liên lạc được và tới nhà thì người đó bỏ trốn và không ra gặp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mượn điện thoại rồi cầm cố và bỏ trốn thì có bị đi tù?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 175 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản:

      1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

      ...

      3. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

      Như vậy, trong trường hợp này người bạn kia đã mượn điện thoại rồi đi cầm cố và sau đó người này cắt đứt liên lạc, bỏ trốn thì hành vi này có dấu hiệu của tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Do đó, bạn tố cáo hành vi này với cơ quan công an để điều tra, truy tố theo đúng quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn