Nếu bị phát hiện hành vi cá độ từ 0h ngày 1/7 trở đi, việc xử lý sẽ khác gì so với Bộ luật Hình sự hiện hành?

Ngày hỏi:16/06/2016

Từ ngày 1-7,Bộ luật Hình sự 2015 sẽ cóhiệu lực. Euro dự kiến sẽ kết thúc vào ngày 10-7. Nếu bị phát hiện hành vi cá độ từ 0h ngày 1/7 trở đi, việc xử lý sẽ khác gì so với Bộ luật Hình sự hiện hành?

Nội dung này được Luật sư Nguyễn Hoài Bảo tư vấn như sau:

  • Theo Bộ luật hình sự 2015có hiệu lực từ ngày 1-7, người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của bộ luật này (tội tổ chức đánh bạc, gá bạc - PV) hoặc đã từng bị kết án về tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc - gá bạc, chưa được xóa án tích thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.


Nguồn:

Theo ViệtBáo
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn