Ngoại tình "cỡ nào" mới bị xử lý về hình sự ?

Qua theo dõi một thời gian, tôi bắt gặp chồng tôi nhiều lần chở một cô gái khác đi ăn, vô quán cà phê, đi chơi qua đêm... Tuy chưa có bằng chứng xác thực là có quan hệ "nam-nữ", nhưng tôi khẳng định chồng tôi có ngoại tình với người phụ nữ đó. Tôi xin hỏi, ngoại tình đến mức nào thì mới bị xử lý về hình sự, nếu không xử lý về hình sự thì có biện pháp nào khác để xử phạt không?

    Nội dung này được Luật sư Huỳnh Minh Vũ tư vấn như sau:

    • Điều 147 - Bộ luật Hình sự quy định về tội vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng như sau: "Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ, chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của tòa án tiêu hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm". Theo đó, nếu vợ chồng chị có kết hôn (tức đăng ký kết hôn, tổ chức đám cưới, làm lễ hôn phối ở nhà thờ...) hoặc chung sống như vợ chồng (tức có quan hệ sinh lý, dùng chung thu nhập, ăn ở chung...) thì chồng chị đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Tuy nhiên, để xử lý về hình sự đối với hành vi này luật quy định phải gây hậu quả nghiêm trọng (như là: có con chung; người phụ nữ có hành vi tranh cướp chồng; người chồng đánh đập, ngược đãi vợ con mình; lấy tài sản chung của gia đình để mua sắm, chu cấp cho "bên kia"; nghe theo lời "vợ nhỏ" gây chia rẽ hạnh phúc, về thúc ép xin ly hôn vợ...) hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn tái phạm. Như vậy, nếu chưa đến mức phải xử lý về hình sự thì hành vi "ngoại tình" vẫn có thể bị xử lý về hành chính. Theo điều 8, Nghị định 87/2001/NĐ-CP ngày 21/11/2001 của Chính phủ thì phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với các hành vi "đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ, chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ nhưng chưa gây hậu quả nghiêm trọng".


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn