Người 13 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng sẽ bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:12/06/2019

Theo như tôi biết thì người 13 tuổi dù phạm tội rất nghiêm trọng thì cũng sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi người 13 tuổi phạm tội rất nghiêm trọng sẽ bị xử lý thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Trúc Linh - linh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì:

      1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

      2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

      ==> Theo quy định trên đây thì người 13 tuổi không đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì: Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự thì sẽ áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

      ==> Như vậy theo quy định trên thì người 13 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự thì sẽ áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn. Dù không đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự nhưng người 13 tuổi mà thực hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm rất nghiêm trọng cũng vẫn sẽ bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn