Người 14 tuổi giao cấu với người 12 tuổi thì có bị truy cứu TNHS không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Cho hỏi, người 14 tuổi giao cấu với người 12 tuổi thì có bị truy cứu TNHS hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định người nào thực hiện hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi thì sẽ cấu thành Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

      Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Bộ luật này và Khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người từ đủ 14 tuổi trở lên đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

      Cho nên, trường hợp người 14 tuổi giao cấu với người 12 tuổi thì sẽ bị truy cứu TNHS về Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn